Kế toán Lê Ánh | Trao kinh nghiệm - Tặng tương lai

Giới thiệu về Kế Toán Lê Ánh
Video
Lượt truy cập
  • 4
  • 1873
  • 5,910,128

Xử lý chi phí thuê nhà cho nhân viên

  30/08/2016

Chi phí thuê nhà cho nhân viên được doanh nghiệp tính vào chi phí hợp lý tính thuế TNDN không? Doanh nghiệp hạch toán các khoản thuế liên quan đến chi phí thuê nhà cho nhân viên thế nào? Bài viết dưới đây, đội ngũ giảng viên tại lớp học kế toán thực tế tại Kế toán Lê Ánh sẽ hướng dẫn các bạn cách xử lý chi phí thuê nhà cho nhân viên.

1. Xử lý chi phí thuê nhà cho nhân viên để được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN

- Quy định tại điều 4 Thông tư 95/2015/TT-BTC sửa đổi bổ sung Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC

- Được quy định trong một trong các văn bản: Hợp đồng lao động, Thỏa ước lao động tập thể, Quy chế chi tiêu nội bộ, Quy chế thưởng….

- Có hóa đơn, chứng từ đầy đủ theo quy định

2. Quy định tiền thuế GTGT của hợp đồng thuê nhà cho nhân viên

- Quy định tại Điều 14, khoản 15, Thông tư 219/2013/TT-BTC như sau:

“Trường hợp doanh nghiệp ký hợp đồng lao động với người lao động trong đó có ghi khoản chi về tiền nhà do doanh nghiệp trả cho người lao động, khoản chi trả này có tính chất tiền lương, tiền công và có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.”

- Hóa đơn thuê nhà mang tên cá nhân người lao động,phục vụ sinh hoạt người lao động thì doanh nghiệp không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

3. Quy định về tiền thuế TNCN của hợp đồng thuê nhà cho nhân viên học kế toán thuế online

- Quy định tại Điều 11, khoản 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC cụ thể:

“Khoản tiền thuê nhà, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do đơn vị sử dụng lao động trả hộ tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà) tại đơn vị không phân biệt nơi trả thu nhập.”

- Trường hợp DN thuê nhà cho người lao động ký hợp đồng thuê nhà với chủ nhà sẽ được tính:

+ Doanh nghiệp được tính chi phí thuê nhà vào chi phí hợp lệ

+ Trường hợp nhân viên được daonh nghiệp đươc hỗ trợ tiền thuê nhà sẽ giảm thu nhập chịu thuế TNCN nếu tiền thuê nhà thực tế chi trả thuê nhà >15% tổng thu nhập chịu thuế TNCN.

- Trường hợp DN không đứng tên ký hợp đồng thuê nhà với chủ nhà thì tiền thuê nhà trong trường hợp này là khoản phụ cấp theo tiền lương phải quy định trong hợp đồng lao động. Xác định quy chế tài chính thì sẽ dược tính vào chi phí hợp lệ.

Nhân viên được tính tiền thuê nhà như một khoản phu cấp theo lương khi tính quy định trong hợp đồng lao động thì sẽ phải tính toàn bộ khoản thu nhập này vòa phần thu chịu thuế khi tính thuế TNCN.

- Chi phí thuê nhà doanh nghiệp trả cho người lao động là khoản thu nhập chịu thuế TNCN, nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập thực tế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà).

Ví dụ: Lương chị Hòa tại Công ty Nam Hồng là 20 triệu/tháng, chị Hòa không có người phụ thuộc.

Hàng tháng, Công ty Nam Hồng trả tiền thuê nhà cho chị Hòa 4 triệu/tháng.

=> Tiền thuê nhà tính vào thu nhập chịu thuế của chị Hòa là:

20 triệu x 15% = 3 triệu

Tổng thu nhập chịu thuế của chị Hòa là: 20 triệu + 3 triệu = 13 triệu

Tiền thuê nhà vượt mức là 4 trệu – 3 triệu = 1 triệu chị Hòa không được tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.

4. Cách hạch toán chi phí thuê nhà cho nhân viên:

*  Khi trả tiền nhà

Nợ TK 334: 3 triệu

Nợ TK 642: 1 triệu

       Có TK 111, 112: 4 triệu

  • Khi trích quỹ tính lương cho nhân viên

Nợ TK 642: 3 triệu Học kế toán ở đâu tốt

       Có TK 334: 3 triệu

>>>> Xem thêm: Xử lý chi thưởng cho nhân viên đạt doanh số

Chúc các kế toán thành công!

Hiện tại trung tâm Lê Ánh đang triển khai đào tạo các khóa học bao gồm: Khóa học kế toán và khóa học xuất nhập khẩu trong đó có các lớp dành cho người mới bắt đầu và các lớp chuyên sâu. Nếu bạn quan tâm, vui lòng truy cập website: ketoanleanh.edu.vn để nắm các thông tin chi tiết.

Bình luận

Tin tức mới