Kế toán Lê Ánh | Trao kinh nghiệm - Tặng tương lai

Giới thiệu về Kế Toán Lê Ánh
Video
Lượt truy cập
  • 9
  • 680
  • 3,840,733

Công ty mở thêm tài khoản ngân hàng để giao dịch

  20/06/2017

 

Công ty mở thêm tài khoản ngân hàng để giao dịch  thì có phải thông báo với cơ quan thuế?  Doanh nghiệp  không thông báo với cơ quan thuế thì  có bị phạt hay không? Bài viết sau đây, kế toán Lê Ánh xin chia sẻ với các bạn về vấn đề công ty mở thêm tài khoản ngân hàng để giao dịch

>>>> xem thêm: Hướng dẫn chi tiết cách lập bảng lương hàng tháng 

 

I: Căn cứ pháp luật quy định về việc  Công ty mở thêm tài khoản ngân hàng để giao dịch

–  Căn cứ theo Điều 9 của thông tư 156/2013/TT-BTC và Theo điều 7 Thông tư số 166/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 thì 

– Khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh

– Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ mức phạt từ cảnh cáo đến mức cao nhất không quá 2.000.000 đ

+Đối với trước đây

– Theo Điều 9,Thông tư 156/2013/TT-BTCquy định thời hạn nộp Mẫu 08/MST như sau:

“Điều 9. Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế

– Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.

– Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế).“

+Đối với hiện nay

– Theo nghị định 78/2015/NĐ-CP, ban hành ngày 14/09/2015 Điều 53. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quy định các thông tin thay đổi đăng ký thuế như:địa chỉ nhận thông báo thuế,đăng ký thông tin tài khoản ngân hàng... thì doanh nghiệp làm theo mẫu và nộp tại Sở kế hoạch đầu tư chứ không nộp theo mẫu 08/MST tại cơ quan thuế quản lý trực tiếp như trước đây. Quy định này có hiệu lực từ 01/12/2015.

– Chú ý: hiện nay một số chi cục thuế các quận huyện không còn nhận mẫu 08 của doanh nghiệp. Thay vào đó, doanh nghiệp phải làm mẫu PL I-15 nộp cho Sở Kế Hoạch và Đầu Tư.

– Doanh nghiệp phải làm mẫu PL I-15 nộp cho Sở Kế Hoạch và Đầu Tư thay cho mẫu củ 08/MST

        Công ty mở thêm tài khoản ngân hàng để giao dịch

                    Công ty mở thêm tài khoản ngân hàng để giao dịch

II:Mức phạt về  Công ty mở thêm tài khoản ngân hàng để giao dịch

+Mức phạt chậm nộp Mẫu 08/MST

– Theo Điều 7 Thông tư số 166/2013/TT-BTCngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính quy định về mức phạt chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế như sau:

“Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định:

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này).

3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

b) Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế.

c) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

Các bạn tham gia khóa học kế toán Tổng hợp thực tế , khóa học kế  toán thuế để tích lũy thêm kiến thức cho bản thân, phục vụ công việc của mình nhé

Kế toán Lê Ánh chúc bạn thành công!

Từ khóa liên quan:  Mở thêm tài khoản ngân hàng,  công ty mở thêm tài khoản ngân hàng để giao dịch

Bình luận

Tin tức mới