Kế toán Lê Ánh | Trao kinh nghiệm - Tặng tương lai

Giới thiệu về Kế Toán Lê Ánh
Video
Lượt truy cập
  • 7
  • 2767
  • 4,931,540

Doanh nghiệp mở tài khoản tiền vay ngân hàng và những điều cần biết

  13/12/2017

Doanh nghiệp mở tài khoản để vay tiền ngân hàng cần phải lưu ý những gì. quy định chi tiết về trường hợp mở tai khoản vay vốn ngân hàng cần biết. Kế toán Lê Ánh xin gửi đến bạn đọc bài viết nghiệp vụ chi tiết tai tại đây

>>>> Xem thêm:Quy định về giảm trừ gia cảnh áp dụng theo TT111/2013/TT-BTC

 Công ty của bạn mở tài khoản để vay tiền ngân hàng thường thắc mắc nhưng vấn đề sau:

–   Công ty có phải làm thông báo với cơ quan thuế?
–    Trường hợp doanh nghiệp không thông báo có bị phạt hành chính không, dựa vào quy định nào để làm căn cứ tính phạt đó?

I. Những điều cần biết khi doanh nghiệp mở tài khoản tiền vay ngân hàng 

Khi doanh nghiệp mở tài khoản vay tiền ngân hàng tham khảo tại điều 9 của TT156/2013/TT-BTC do Bộ Tài Chính ban hành ngày 6/11/2013 quy định và hướng dẫn thi hành những điều luật về quản lý thuế, văn  bản luật sửa đổi và bổ sung thêm những quy định tại điều luật quản lý thuế tại định 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 do chính phủ quy định và sửa đổi bổ sung thêm những thông tin mới về đăng ký thuế.  

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 3 điều 15 của TT 219/2013/TT-BTC  quy định và hướng dẫn thi hành luật về thuế giá trị gia tăng tại Nghị Định 209/2013/NĐ-CP ban hành ngày ngày 18/12/2013. Quy định chi tiết đầy đủ và hướng dẫn thi hành các điều của luật thuế GTGT với quy định theo điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

mở tài khoản tiền vay ngân hàng

Doanh nghiệp mở tài khoản tiền vay ngân hàng tính phí như thế nào 

Về trường hợp doanh nghiệp mở tài khoản vay vốn ngân hàng quy định chi tiết tại khoản3 Điều 7  của TT166/2013/TT-BTC  do Bộ Tài chính ban hành ngày 15/11/2013 của Bộ Tài, quy định chi tiết về những hành vi xử phạt vi phạm hành chính  nếu vi phạm thuế. 

Trong nghị định 78/2015/NĐ-CP, ngày  14/09/2015 Điều 53. Đã nêu và thông báo những nội dung thay đổi khi đăng ký thuế theo quy định về những thông tin thay đổi nội dung đăng ký thuế.

Như vậy, dựa vào những quy định trên doanh nghiệp mở tài khoản ngân hàng để đăng ký với cơ quan thuế cần biết những điều sau:

- Trường hợp doanh nghiệp mở tài khoản tiền vay ngân hàng để làm thủ tục giao dịch thanh toán phải theo mẫu  PL I-15 dùng để nộp cho đơn vị sở kế hoach và đầu tư áp dụng thay thế mẫu văn bản 08/MST, bắt đầu có hiệu lực từ 01/12/2015.

Với trường hợp doanh nghiệp đã vay tiền ngân hàng nhưng không được giải ngân khoản tiền gửi thanh toán để chi trả tiền cho nhà cung cấp, mà ngân hàng tự động mở ra một tài khoản tiền vay và giải ngân từ tài khoản vay. Trong trường hợp này tài khoản vay ngân hàng sẽ bị khóa tự động không được sử dụng lại và cũng không bị phát sinh thêm giao dịch ngoài nào khác với giao dịch ngân hàng của một lần duy nhất. Khi gặp tình huống này,  công ty không cần phải thông báo cho cơ quan thuế.

Để hiểu rõ hơn về trường hợp doanh nghiệp mở tài khoản ngân hàng vay tiền của cơ quan thuế bạn đọc tham khảo thêm CV số 5385/BTC-TCT ngày 24/4/2014.

doanh nghiệp mở tài khoản tiền vay ngân hàng tính thuế thế nào

Doanh nghiệp mở tài khoản tiền vay ngân hàng áp dụng mức thuế ra sao

II. Giải thích văn bản pháp luật về mở tài khoản tiền vay ngân hàng 

Như vây: Nếu tài khoản ngân hàng không đăng ký với cơ quan thuế hoặc sở kế hoạch đầu tư thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu ra. 

Trường hợp này áp dụng với những giao dịch qua ngân hàng phát sinh trên tài khoản này vãn sẽ được tính khấu trừ. Còn doanh nghiệp vẫn phải đăng ký tài khoản ngân hàng với sở kế hoạch đầu tư hoặc cơ quan thuế trong thời gian 10 ngày tư khi tạo tài khoản ngân hàng để không bị phạt tội chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế

Bài viết hay:Công việc mà kế toán phải làm cuối năm

Kế toán Lê Ánh chúc bạn thành công! 

Bình luận

Tin tức mới