Kế toán Lê Ánh | Trao kinh nghiệm - Tặng tương lai

Giới thiệu về Kế Toán Lê Ánh
Video
Lượt truy cập
  • 7
  • 977
  • 4,323,624

Chi nhánh sử dụng chung hóa đơn với công ty mẹ hạch toán như thế nào

  21/11/2017

Doanh nghiệp có nhiều chi nhánh thường xử dụng chung hóa đơn với công ty mẹ, kế toán nên ghi nhận bút toán như này như thế nào, cần lưu ý thêm gì không?

Kế toán Lê Ánh xin gửi đên bạn đọc bài viết nghiệp vụ chi tiết

>>>>Xem thêm: Công việc mà kế toán phải làm cuối năm

I. Chi nhánh sử dụng chung hóa đơn với công ty mẹ sử dụng như thế nào 

Trường hợp doanh nghiệp có chi nhánh hoạt động sản xuất kinh doanh sử dụng chung hóa đơn với công ty mẹ hạch toán như thế nào khi kê khai, tính thuế. 

1.b,  Hướng dẫn kê khai khi hạch toán thuế sử dụng chung hóa đơn với công ty mẹ 

Dựa vào quy định tại khoản 1b của điều 11 tại TT156/2013/TT-BTC do Bộ Tài Chính ban hành ngày  6/11/2013 quy định và hướng dẫn thi hành điều luật quản lý thuế, nội dung như sau: 

–       “Nếu đơn vị nộp thuế có đơn vị thuộc cơ sở kinh doanh ở đơn vị cấp tỉnh và thành phố cùng với đơn vị mà cơ quan có người nộp thuế ở trụ sở chính thì phải kê khai thuế gia tăng chung cho cả đơn vị trực thuộc, kế toán thuế.
–  Trong trường hợp đơn vị phụ thuộc là công ty con có được con dấu và tài khoản tiền gửi ngân hàng trực tiếp bán hàng, dịch vụ phải kê khai đầy đủ về thuế GTGT đầu vào, đầu ra nếu có nhu cầu kê khai và nộp thuế riêng thì phải đăng ký để sử dụng cho hóa đơn riêng đó

sử dụng chung hóa đơn với công ty mẹ

1.c,  Hướng dẫn sử dụng về hóa đơn trực thuộc khi dùng chung mẫu với hóa đơn công ty mẹ

Khi sử dụng chung hóa đơn với công ty mẹ dựa vào quy định tại TT39/2014/TT-BTC do Bộ Tài Chính ban hành ngày 31/3/2014  do Bộ Tài Chính hướng dẫn quy định về hóa đơn bán hàng và cung ứng dịch vụ.
Ngoài ra, tham khảo thêm chi tiế tại TT37/2017/TT–BTC  ban hành ngày 12/6/2017 quy định và sửa đổi Thông tư 39/2014/TT–BTC 206/2015/TT–BTC
+ Thông tư quy định bạn đọc tham khảo tại khoản 2 Điều 8 hướng dẫn về việc doanh nghiệp sử dụng chung hóa đơn với công ty mẹ như sau: 

–       “Tổ chức kinh doanh đặt in hoá đơn phải in sẵn tên, mã số thuế vào tiêu thức “tên, mã số thuế người bán” trên tờ hoá đơn.
–       Trường hợp tổ chức kinh doanh đặt in hóa đơn cho các đơn vị trực thuộc thì tên tổ chức kinh doanh phải được in sẵn phía trên bên trái của tờ hóa đơn. Các đơn vị trực thuộc đóng dấu hoặc ghi tên, mã số thuế, địa chỉ vào tiêu thức “tên, mã số thuế, địa chỉ người bán hàng” để sử dụng.”

Bạn đọc quan tâm tham khảo thêm tại Khoản 4 Điều 9 về việc sử dụng hóa đơn với công ty mẹ như sau: 
–       “Thông báo phát hành hóa đơn và hoá đơn mẫu phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn."

 

= > Quy định từ ngày 12/06/2017 Người nộp thuế phải gửi mẫu theo quy định tại TB01/AC  thì chậm nhất là  02 ngày trước khi  doanh nghiệp sử dụng theo TT37/2017/TT–BTC sửa đổi Thông tư 39/2014/TT–BTC 206/2015/TT–BTC.
–     Nếu doanh nghiệp sử dụng chung hóa đơn với công ty mẹ mà thực hiện kê khai thuế riêng: Đơn vị và cá nhân có những đơn vị trực thuộc, chi nhánh sử dụng chung mẫu hóa đơn của tổ chức mà thực hiện kê khai thuế GTGT riêng biệt thì thực hiện kê khai thuế theo từng đơn vị trực thuộc, lúc này chi nhánh đơn vị sử dụng thông báo phát hành tới cơ quan quản lý trực tiếp.
–    Nếu doanh nghiệp kê khai chung tại trụ sở chính trong trường hợp mà tổ chức có những đơn vị trực thuộc chi nhánh và sử dụng chung mẫu hóa đơn nhưng thực hiện khai thuế giá trị gia tăng cho đơn vị trực thuộc, thì đơn vị chi nhánh sẽ không phải làm thông báo phát hành hóa đơn.”

Để biết rõ hơn về hướng hạch toán và kê khai thuế bạn đọc có thể tham khảo thêm thông tư hướng dẫn tại:

–      Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013

–  Thông tư 37/2017/TT–BTC ngày 12/6/2017sửa đổi Thông tư 39/2014/TT–BTC 206/2015/TT–BTC

Quy định về hướng dẫn đặt in chung hóa đơn và cùng sử dụng hóa đơn với công ty mẹ.

Hotline tư vấn khóa học kế toán tổng hợp thực hành: 0904 848 855/Mrs Lê Ánh

Kế toán Lê Ánh chúc bạn thành công! 

Bình luận

Tin tức mới