Kế toán Lê Ánh | Trao kinh nghiệm - Tặng tương lai

Giới thiệu về Kế Toán Lê Ánh
Video
Lượt truy cập
  • 16
  • 2000
  • 4,016,173

Những loại thuế phải nộp khi thuê nhà ở cá nhân năm 2017

  15/02/2017

Doanh nghiệp, tổ chức,cá nhân khi thuê nhà ở cá nhân cần đóng những loại  thuế gì?. Trong bài viết này kế toán Lê Ánh sẽ hướng dẫn cụ thể bạn đọc cách tính các khoản thuế phải nộp khi thuê nhà làm trụ sở công ty, kinh doanh năm 2017.

>>>xem thêm:

Trường hợp tổng số tiền chi thuê nhà nhỏ hơn 100 triệu/ năm

1, Quy định áp dụng về thuế TNCN và thuế GTGT

Khoản 2 điều 1 thông tư 119/2014/TT-BTC quy định:

  • Những hộ gia đinh, cá nhân cho thuê tài sản thuộc đối tượng phải kê khai, nộp thuế GTGT và thuế TNCN, thuế môn bài theo yêu cầu của cơ quan thuế.
  •  Đặc biệt với hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê có tổng số tiền thuê trong 1 năm nhỏ hơn 100 triệu VNĐ hay tổng số tiền cho thuê trung bình hàng tháng trong năm nhỏ hơn 8,4 triệu thì không phải khai và nộp thuế GTGT, TNCN. Cơ quan thuế không  cấp hóa đơn lẻ với những trường hợp này.
  • Thuế GTGT= Doanh thu x 5% ( thuế này được nộp theo tháng)
  • Thuế TNCN= Doanh thu tính thuế TNCN x tỉ lệ tính thuế TNCN 5% năm

Áp dụng tại điều 4 thông tư 92/2015/TT-BTC ban hành ngày 15/06/2015 có nêu

  • Với cá nhân cho thuê tài sản nếu doanh thu nhỏ hơn 100 triệu/ năm đươc xác định dựa trên hợp đồng cho thuê tài sản.

Ví dụ: Ông Hải cho thuê nhà trong 2 năm tính 12 tháng/ năm. Từ tháng 5/2015 đến 5/2017. Tiền thu được từ thuê  nhà là 12 triệu/ tháng, doanh thu được xác định như sau:

  • Năm 2015:  Thời gian bắt đầu thuê từ  tháng 5 đến tháng 12/2015 trong  8 tháng: 8 tháng x 12 triệu= 96 triệu<100 triệu => Không phải nộp thuế TNCN, GTGT
  • Năm 2016: thời gian cho thuê nhà 12 tháng: 12tháng x12 triệu= 144 triệu (144 triệu > 100 triệu) => Phải nộp thuế GTGT, TNCN
  • Năm 2017từ tháng 1 đến tháng 5: 5 tháng x 12 tiệu= 60 triệu < 100 triêu => Không phải nộp thuế TNCN và GTGT.

2, Quy định về lệ phí môn bài

 Điều 3 nghị đinh 139 /2016/NĐ-CP và điều 3 trong TT302/2-16/TT-BTC có quy định như sau:

  • Trường hợp được miễn lệ phí môn bài gồm:  cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất kinh doanh có doanh thu nhỏ hơn 100 triệu
  • Mức doanh thu nhỏ hơn 100 triệu/ năm để xác định cá nhân và nhóm cá nhân, hộ gia đình được miễn thuế môn bài dựa trên tổng doanh thu tính thuế TNCN theo quy đinh theo quy đinh của pháp luật.
  • Mức nộp thuế môn bài cố định 1 triệu đồng/ năm

nhung-loai-thue-phai-nop-khi-thue-nha-nam-2017

Những chi phí thuế phải nộp khi thuê nhà năm 2017

II, Hồ sơ kê khai thuế

1, Với trường hợp cá nhân trực tiếp kê khai với cơ quan thuế

Là người ký hợp đồng cho thuê tài sản với cá nhân, cá nhân ký hợp đồng cho thuế với tổ chức không phỉa tổ chức kinh tế, cá nhân ký hơp đồng cho thuê tài sản với doanh nghiệp, tổ chức kinh tế trong hợp đồng không có thỏa thuận bên thuê  phải nộp thuế.

 Nguyên tắc khai thuế:

  • Thực hiện kê khai thuế GTGT nếu doanh thu cho thuê tài sản lớn hơn 100 triệu.
  • Cá nhân lựa chọn khai thuế theo kỳ thanh toán hoặc kê khai 1 lần theo năm, nếu phát sinh thay đổi thì thực hiện điều chỉnh, bổ sung theo quy định của luật quản lý thuế.
  • Cá nhân thực hiện khai thuế trên từng hợp đồng hoặc cho nhiều hợp đồng trên cùng một tờ khai, áp dụng trong trường hợp tài sản cho thuê tại địa bàn có cùng cơ quan thuế quản lý.

Hồ sơ kê khai thuế

Với cá nhân trực tiếp kê khai thuế, hồ sơ gồm:

  • Tờ khai theo mẫu 01/TTS ban hành thông tư 92
  • Phụ lục theo mẫu 01-1/BK-TTS ban hành theo thông tư 92 ( trường hợp khai thuế lần đầu tiên của hợp đồng).
  • Bản chụp hợp đồng thuê tài sản, phụ lục hợp đồng.
  • Bản chụp giấy ủy quyền theo quy đinh pháp luật ( áp dụng với trường hợp csa nhân cho thuê tài sản ủy quyền cho người đại điẹn hợp pháp thực hiện thủ tục, khai nộp thuế.

Nơi nộp hồ sơ kê khai thuế

  • Nộp tại chi cục thuế nơi có tài sản cho thuê

Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế

  • Thời hạn chậm nhất là ngày thứ 30 của quý tiếp theo quý bắt đầu thời hạn cho thuê.
  • Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế cá nhân khai thuế một lần theo năm chậm nhất kà ngày thứ 90 từ khi kết thúc năm dương lịch.

Thời hạn nộp thuế

  • Là thời hạn nộp hồ sơ khai thuế

2, Trường hợp doanh nghiệp, tổ chức khai thuế, nộp thuế thay cho chủ nhà

Trong hợp đồng có thỏa thuận bên thuê nộp thuế thay cho chủ nhà thì tổ chức, doanh nghiệp có trách nhiệm nộp thuế gồm có thuế: GTGT và thuế TNCN.

Khấu trừ thuế

  • Đơn vị thuê tài sản thực hiện khấu trừ thuế GTGT và TNCN trước khi trả tiền thuê tài sản nếu trong năm dương lịch cá nhân cho thuê có doanh thu lớn hơn 100 triệu đồng. Nếu phat sinh doanh thu từ nhiều nơi, cá nhân dự kiến hoặc xác định doanh thu trên 100 triệu đồng/ năm  có thể ủy quyền cho đơn vị thuê kê khai và nộp thay với hợp đồng nhỏ hơn 100 triệu. Cách tính số thuế khấu trừ theo hướng dẫn tại khoản 2 điều 4 thông tư 92.

Nguyên tắc khai thuế

  • Doanh nghiệp khi kê khai thay ghi thêm “ khai thay” vào cụm từ “ người nộp thuế hoặc đại điện hợp pháp của người người nộp thuế”. Trên hồ sơ chứng từ vẫn thể hiện người nộp thuế là cá nhân cho thuê tài sản.
  • Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế thực hiện kê khai thay phải sử dụng mẫu  01/TTS của cá nhân để khai theo từng hợp đồng hay nhiều hợp đồng trên một tờ khai nếu tài sản thuê có cùng cơ quan thuế quản lý.

Hồ sơ khai thuế

  • Tờ khai mẫu 01/TTS theo thông tư 92
  • Phụ lục mẫu số 01-1/BK-TTS theo thông tư 92
  • Bản chụp hợp đồng thuê tài sản, phụ lục hợp đồng ( áp dụng với lần kê khai đầu tiên của hợp đồng hoặc phụ lục hợp đồng )

Thời gian, địa điểm và thời hạn nộp thuế

Các trường hợp này tương tự như  trường hợp cá nhân nộp trực tiếp.

Kế toán Lê Ánh chúc bạn thành công!

Từ khóa liên quan: cá nhân cho thuê nhà nộp như thế nào, cá nhân cho thuê nhà xuất hóa đơn, tờ khai thuế môn bài 01, chứng từ nộp thuế thay chủ nhà, mẫu tờ khai thuế môn bài cho thuê nhà, doanh nghiệp cho thuê nhà, hạch toán tiền thuê nhà không có hóa đơn

KẾ TOÁN LÊ ÁNH 

  Chuyên đào tạo các khóa học kế toán tổng hợp thực hành và làm dịch vụ kế toán trọn gói tốt nhất thị trường

 (Được giảng dạy và thực hiện bởi 100% các kế toán trưởng từ 13 nănm đến 20 năm kinh nghiệm)

Kế toán Lê Ánh luôn hướng đến là địa chỉ đào tại kế toán uy tín nhất 

Fanpage Kế toán Lê Ánh

HOTLINE: 0904 84 88 55 (Mrs Ánh)

 

Bình luận

Tin tức mới